
[ad_1]
जर्मन कलाकार बोरिस एल्डागसेन यांनी सोनी वर्ल्ड फोटोग्राफी अवॉर्ड 2023 नाकारले की त्यांचे काम कृत्रिम बुद्धिमत्ता (AI) निर्मिती आहे. गेल्या आठवड्यात सोनी वर्ल्ड फोटोग्राफी अवॉर्डमध्ये, ‘स्यूडोमनेशिया: द इलेक्ट्रिशियन’ नावाच्या त्याच्या एंट्रीने क्रिएटिव्ह ओपन कॅटेगरी जिंकली. त्यांनी त्यांच्या वेबसाइटवर एक विधान जारी केले ज्यामध्ये त्यांनी स्वत: ला एक ‘गालदार माकड’ म्हटले आणि न्यायाधीशांना त्यांची प्रतिमा निवडल्याबद्दल धन्यवाद दिले आणि त्यांच्यापैकी कोणाला ही एआय-व्युत्पन्न प्रतिमा आहे की नाही हे माहित आहे किंवा संशयित आहे का, असा प्रश्न बीबीसीने नोंदवला.
स्टेटमेंटमध्ये, हैदराबादमधील सरोजिनी नायडू स्कूल ऑफ आर्ट्स अँड कम्युनिकेशनमध्ये ललित कलेचा अभ्यास केलेले एल्डासगेन म्हणाले, “एआय प्रतिमा आणि फोटोग्राफी अशा पुरस्कारामध्ये एकमेकांशी स्पर्धा करू नये. ते भिन्न घटक आहेत. एआय फोटोग्राफी नाही. त्यामुळे मी पुरस्कार स्वीकारणार नाही. तो पुढे म्हणाला, “याबद्दल काही योग्य वाटत नाही, नाही का?” ती प्रतिमा मूळ नसून तंत्रज्ञानाच्या सहाय्याने कृत्रिमरित्या तयार केलेली प्रतिमा होती.
ते पुढे म्हणाले, “आम्हाला, फोटो जगताला खुल्या चर्चेची गरज आहे. आम्हाला फोटोग्राफीचा विचार करायचा आहे आणि काय नाही याबद्दल चर्चा. फोटोग्राफीची छत्री एआय प्रतिमांना प्रवेशासाठी आमंत्रित करण्याइतकी मोठी आहे का – किंवा ही चूक असेल? मी पुरस्कार नाकारल्यामुळे, मला आशा आहे की या वादाला गती मिळेल.”
पुरस्काराच्या आयोजकांनी बीबीसीशी बोलताना सांगितले की, चित्र बनवण्यात एआय किती प्रमाणात सहभागी होईल याविषयी कलाकाराने त्यांची दिशाभूल केली होती. वर्ल्ड फोटोग्राफी ऑर्गनायझेशनचे प्रवक्ते, फोटोग्राफी स्ट्रँड ऑफ आर्ट इव्हेंट्स आयोजक क्रेओ, म्हणाले की, पॅनेलने कलाकारांसोबत केलेल्या चर्चेदरम्यान, त्यांनी पुष्टी केली की चित्र AI सह ‘सह-निर्मित’ होते.
बीबीसीशी बोलताना ते म्हणाले, “खुल्या स्पर्धेची सर्जनशील श्रेणी सायनोटाइप आणि रेयोग्राफपासून अत्याधुनिक डिजिटल पद्धतींपर्यंत प्रतिमा बनवण्याच्या विविध प्रायोगिक पद्धतींचे स्वागत करते. त्यामुळे, बोरिसशी आमचा पत्रव्यवहार आणि त्यांनी दिलेल्या वॉरंटीनंतर आम्हाला वाटले. त्याच्या प्रवेशाने या श्रेणीतील निकषांची पूर्तता केली, आणि आम्ही त्याच्या सहभागाला पाठिंबा दिला. याव्यतिरिक्त, आम्ही या विषयावर अधिक सखोल चर्चा करण्यास उत्सुक होतो आणि समर्पित प्रश्नोत्तरांसाठी प्रश्न तयार करून संवादासाठी बोरिसच्या इच्छेचे स्वागत केले. आमच्या वेबसाइटसाठी त्याच्यासोबत.”
तो पुढे म्हणाला, “त्याने आता त्याचा पुरस्कार नाकारण्याचा निर्णय घेतल्याने आम्ही त्याच्यासोबतचे आमचे उपक्रम स्थगित केले आहेत आणि त्याच्या इच्छेनुसार त्याला स्पर्धेतून काढून टाकले आहे.”
AI या जगात कथितपणे प्रवेश करणार असल्याची चर्चा गेल्या सप्टेंबरमध्ये सुरू झाली जेव्हा AI-व्युत्पन्न केलेल्या प्रतिमेने यूएस राज्य कला स्पर्धा जिंकली.